หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมพัดลม ?? ใครทราบร้านรับซ่อมพัดลมบ้างไหมครับ  (อ่าน 4959 ครั้ง)
Gun'n
STAFF
นักเที่ยวทั่วโลก

Point +1/-0

« เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 01:48:06 PM »

ซ่อมพัดลม ??  ใครทราบร้านรับซ่อมพัดลมบ้างไหมครับ

. พอดีหาร้านรับซ่อมพัดลมอยู่ครับ เคยซ่อมแถวๆ 150-250 ครับ มีพัดลมเสียอยู่ 4 ตัว เป็นพัดลมยืน(ใหญ่กว่าตั้งโต๊ะหน่อย)
. ร้านเดิมซ่อมแล้วไม่ทันไรก็เสียอีก  ใครพอรู้จักร้านเด็ดๆช่วยแนะนำบ้างครับผม

เคียวคมเราถือชูทำงานอยู่ในทุ่งกว้างเมื่อไรไร่นาร้างเราจะเกี่ยวดาวมากิน
เคียวบางข้างคมบาดเลือดแดงฉาดหยดสู่ดินเกี่ยวข้าวให้คนกินอย่าหมายหมิ่นผู้ถือเคียว
ดาวรายพรายนภาไม่มีค่าสักดวงเดียวตราบใดยังไร้เคียวที่จะเกี่ยวกลมเกลียวดาว
คมเคียวเกี่ยวคอคนผู้กดขี่กินแรงคาวโจษจันกันเกลียวกราวเราเกี

Shamp
ทำดี ต้องได้ดี
Administrator
*

Point +3/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 01:52:40 PM »

เพราะซ่อมแค่ 150-250 รึเปล่าพี่ มันก็เลยไม่ทันไรพัง 555555+

ขับรถเที่ยวกันดีกว่า

Shamp
*

Point +3/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 01:53:12 PM »

ลืมแนะนำ ยกไปอมรเลยพี่ มีประกันด้วย

Gun'n
STAFF

Point +1/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 01:57:20 PM »

.. ซ่อมแพงกว่านี้ก้ไม่คุ้มอะจิวุ้ย
.. อมร นี่เท่าไร  ครั้งจะซื้อใหม่ 4 ตัว คูณตัวละ 900-1300 เข้าไปก็ เกือบ ประมาณสี่พัน+/- แย้วว

.. พี่เลยต้องประหยัดเอา อิอิ

เคียวคมเราถือชูทำงานอยู่ในทุ่งกว้างเมื่อไรไร่นาร้างเราจะเกี่ยวดาวมากิน
เคียวบางข้างคมบาดเลือดแดงฉาดหยดสู่ดินเกี่ยวข้าวให้คนกินอย่าหมายหมิ่นผู้ถือเคียว
ดาวรายพรายนภาไม่มีค่าสักดวงเดียวตราบใดยังไร้เคียวที่จะเกี่ยวกลมเกลียวดาว
คมเคียวเกี่ยวคอคนผู้กดขี่กินแรงคาวโจษจันกันเกลียวกราวเราเกี

george
Brownie
STAFF

Point +4/-0

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 02:24:30 PM »

พัดลมเดี๋ยวนี้ซ่อมไม่คุ้มแล้วครับ
เหตุผล พัดลมราคาถูกก็ใช้วัสดุไม่ดี เช่น ใช้บูชแทนลูกปืน ลวดทองแดงใช้ของจีนแทนที่จะใช้ของอเมริกาหรือญญี่ปุ่น ใบพัดพลาสสติกแทนใบพัดเหล็ก ทั้งหมดมันมีเหตุผลของมันเอง
  ยกตัวอย่างบูชแกนเพลา มันหมุนๆบูชมันจะสึกไปเรื่อยๆเพราะขาดการดูแลใส่น้ำมัน เมื่อมันร้อนมันก็สึก เมื่อสึกเพลามันก็ทรุดตัว เมื่อเพลาทรุดตัวโรเตอร์ก็ไปสีกับตัวสเตเตอร์ เมื่อมีการสึกหรอขึ้น ถ้าเราเอาไปซ่อม ร้านก็จะเปลี่ยนให้แต่บูช หรือพันลวดให้ใหม่ (ซ่อมได้แค่นั้น) ส่วนที่เสียหายจากการเสียดสี ไม่สามารถทำได้เนื่องจากไม่คุ้มราคาค่าซ่อม ถึงตรงนี้ถามว่าพันใหม่แล้วทำไมใช้ได้ไม่ดี
ต้องตอบว่า ลวดที่พันให้ให้ไม่นั้น ราคาถูกกว่าที่โรงงานผลิตพัดลมพันมาให้เสียอีก ความต้านทานในเส้นลวดที่พันก็ไม่เท่ากันแล้วแม้จะพันที่จำนวนรอบเท่ากันก็ตาม และประกอบกับ โรเตอร์สึกจากการเสียดสี ทำให้สนามแม่เหล็กในการฉุดหรือหมุนโรเตอร์ลดน้อยลง(ประสิทธิภาพลดลง) อายุจึงสั้นตาม
  ใบพัดที่เป็นพลาสสติกก็มีส่วน พลาสสติกที่ฉีดออกมา จะมีสามใบ ห้าใบก็แล้วแต่ มันไม่สมดุลย์กัน เนื่องจากเนื้อพลาสสติกแต่ละใบน้ำหนักไม่เท่ากัน เราอาจมองด้วยสายตาไม่รู้สึก เพราะพัดลมมันไม่แกว่งอะไร แต่นานๆไปทำให้บูชสึกได้ ไม่เหมือนพัดลมสมัยก่อนโน้นนนนนนน ที่ใช้ใบพัดเป็นเหล็ก เมื่อล้มหรือคว่ำหน้าใบบิด เรายังดัดกลับคืนได้ ลูกปืนที่เพลาก็ทนแสนทน

แนะนำว่าหากซื้อพัดลมใหม่ ราคาไม่ถึงสามพันห้า หากเสียก็โยนทิ้งไปเถอะ ซ่อมไม่คุ้มครับ

89' 5SP 505 GR  "Brownie"
90' 4AT 405 D8  "boonrod"  
89' 4AT 405 GR  "Nong Mai"
81' 5SP 504 Break 7 Passenger "Blue berry"
89' 4AT 505 Break 7 Passenger "Pattinum"

Shamp
*

Point +3/-0

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 04:40:28 PM »

พัดลมตัวใหญ่ ราคาตอนนี้น่าจะต้องมี 900 - 1300
ผมตีที่ 900 บาทละกัน

ตัวที่เสีย ไม่รู้ยี่ห้ออะไร ส่งซ่อม น่าจะไม่เกิน ตัวละ 400 บาท
แปลว่า ยังไม่เกิน 50% ของราคาพัดลม
แล้วถ้าซ่อมแล้ว มีประกัน อย่างน้อย 3 เดือน เท่ากับ ยืดอายุมันไปอีก 3 เดือน
ที่จะต้องเสียเงิน 900 บาท

golfdsd
Member
นักเที่ยวท้องถิ่น

Point +0/-0

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 11:32:51 PM »

ช่อมไม่คุ้มครับ ทางที่ดีตอนซื้อเลือกคุณภาพดีๆ แพงหน่อยแต่ใช้ได้นาน

naoto
Senior

Point +2/-0

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 08:14:52 AM »

เจ้าของพัดลมรู้ดีที่สุดว่าควรจะตัดสินใจอย่างไรครับ  เพราะคุณกันย์แกจ่ายเงินเอง(หรือเปล่า??) หรือว่าน้องหนึ่งจ่าย..อิ.อิอิ..
(แซวซะหน่อย อยากหายไปนาน)

Gun'n
STAFF

Point +1/-0

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:31:50 AM »

เจ้าของพัดลมรู้ดีที่สุดว่าควรจะตัดสินใจอย่างไรครับ  เพราะคุณกันย์แกจ่ายเงินเอง(หรือเปล่า??) หรือว่าน้องหนึ่งจ่าย..อิ.อิอิ..
(แซวซะหน่อย อยากหายไปนาน)

.. กำลังช่างใจอยู่ครับ เพราะซื้อใหม่หมด ร่วมๆสี่พันทีเดียว ค่าพัดลมนะนี่
.. เลยอยากหาร้านซ่อมดีดี ครับ เพราะเคยซ่อมมาบ่อยๆ หลายหนซ่อมไปทีก็ใช้ลืม เพียงแต่เจ้าเดิมๆที่เคยซ่อมเค้าย้ายร้านไปเสียแล้วครับพี่เวช
.. ส่วนเรื่องใครจ่ายเนี้ย  อันนี้ขอไม่บอก บอกแต่ว่าผมไม่มีบัญชีธนาคารเป็นชื่อของตัวเองครับ  5555555+

โจ เทียนทะเล
Member
นักเที่ยวต่างแดน

Point +0/-0

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 | 10:30:19 AM »

ของผมเคยซ่อมที่ร้านไดนาโมริมถนนพระราม4ตรงข้ามคลองเตยเลยปากซอยไผ่สิงห์โตมาเล็กน้อยประมาณ 300บ.ใช้มา ปีกว่าๆก็ยังใช้ได้อยู่นะผมว่ามันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าว่าใช้นานขนาดไหน..ของผมใช้พัดตอน6โมงเย็นยันเช้า7โมง(คือเวลาดูหนังและนอน)นอกนั้นใช้ตัวอื่น.....ความเห็นส่วนตัวนะ...555

มีอะไรที่ผมพอจะช่วยได้โทรมานะ.. 084-7093279 โจ (เวลาราชการ)
ถ้าเรื่องเฮฮา..โทร 084-7093279 โจ (ตลอด 24 ชม.)..อิๆๆ

Get&Gain
พ่่อลูกอ่อน
Member
นักเที่ยวมือใหม่

Point +0/-0

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 12:09:14 AM »

อาการที่ว่าเสียนี่มันอาการเป็นอย่างไรครับพี่กันย์ ถ้ามีเสียงอื้อๆออกตัวไม่ได้ไม่ยอมหมุน แต่เอาอะไรเขี่ยแล้วหมุนก็เปลี่ยนแค่ CapStart ถ้าเสียงดังวี๊ดๆก็พวกบุช ปกติพัดลมตั้งโต๊ะตัวที่มักจะเสื่อมก็ CapStart แล้วก็บุชตัวหลัง อีกส่วนหนึ่งที่ไม่ค่อยเสียง่ายๆแต่มักจะมีอาการประจำทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าใช้ Step ไหนแช่บ่อยๆหน้าสัมผัส Contactor ของ Step นั้นๆมักจะมีคราบเหนียวๆที่เกิดจากสป๊าคของหน้าสัมผัส(อันนี้ก็เอาสเปรย์ล้างคอนแทรคฉีดทำครามสะอาดดูก่อน ไม่ถ้าดีชุดก็ซื้อเปลี่ยน) ชุดปุ่มเปลี่ยน Step ก็หาได้ตามบ้านหม้อล่ะครับ แต่ถ้าเสียทั้งตัวอะไหล่มีให้เลือกเป็นกองๆต้องไปเดินบ้านหม้อดูครับพี่

สร้างภาพไม่เป็น เลยต้องอำลา

Gun'n
STAFF

Point +1/-0

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มกราคม 2012 | 11:39:45 AM »

อาการที่ว่าเสียนี่มันอาการเป็นอย่างไรครับพี่กันย์ ถ้ามีเสียงอื้อๆออกตัวไม่ได้ไม่ยอมหมุน แต่เอาอะไรเขี่ยแล้วหมุนก็เปลี่ยนแค่ CapStart ถ้าเสียงดังวี๊ดๆก็พวกบุช ปกติพัดลมตั้งโต๊ะตัวที่มักจะเสื่อมก็ CapStart แล้วก็บุชตัวหลัง อีกส่วนหนึ่งที่ไม่ค่อยเสียง่ายๆแต่มักจะมีอาการประจำทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าใช้ Step ไหนแช่บ่อยๆหน้าสัมผัส Contactor ของ Step นั้นๆมักจะมีคราบเหนียวๆที่เกิดจากสป๊าคของหน้าสัมผัส(อันนี้ก็เอาสเปรย์ล้างคอนแทรคฉีดทำครามสะอาดดูก่อน ไม่ถ้าดีชุดก็ซื้อเปลี่ยน) ชุดปุ่มเปลี่ยน Step ก็หาได้ตามบ้านหม้อล่ะครับ แต่ถ้าเสียทั้งตัวอะไหล่มีให้เลือกเป็นกองๆต้องไปเดินบ้านหม้อดูครับพี่

.. ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับผม  เข้ามารายงานผลความคืบหน้าครับ
.. เสาะหาจนเจอร้านซ่อมครับ  ดำเนินการซ่อมมาแล้วทั้งหมด 3 ตัว รวมค่าเสียหาย 700 บาทครับผม
.. เป็นพัดลมตั้งพื้นของมิสซูเสีย 2 ตัวและพัดลมอุตสาหกรรมวางพื้นอีก 1 ตัวครับ  ซ่อมมาแล้ว 4 เดือนสภาพการใช้งานยังปกติน่าพอใจครับผม

.. ตัดสินใจซ่อมครับ เพราะตอนนี้ตั้งพื้นมิสสูก็หย่อนสองพันไปไม่กี่สิบ ซื้อใหม่สามตัวนี้สงสัยต้องมีครึ่งหมื่น 5555 เลยซ่อมดีกว่า มีครึ่งพันกว่าๆก็ซ่อมได้แย้ว

.. ส่วนใครสนใจ ร้านซ่อมอยู่เลยแยกนิด้ามานิดเดียว มาทางเสรีไทยเลยแยกจะเจอสะพานลอยคนเดินข้ามีร้านอยู่อีกฝั่งไปกลับรถมาส่งซ่อมได้ครับ  ผมใช้เวลาซ่อม 3 ตัว 2 วันครับผม  นำแจ้งเป็นข้อมูลดิบต่อไป

ปล..ร้านไดฯ สมัยนี้ส่วนใหญ่ไม่รับซ่อมพัดลมครับ เค้าบอกงานมันจุกจิกและลวดมันเล็กทำลำบากไม่คุ้มค่าเหนื่อย  เหตุผลที่กันย์ตัดสินใจซ่อมไม่ใช่อะไร  1.งก ครับ อิอิ  2.พัดลมเหล่านี้เอาไว้ใช้ช่วยในกรณีไม่ได้เปิดแอร์หรือลูกค้าเยอะๆถึงเปิดครับ  และ 3.ถ้าซ่อมได้อยากซ่อมครับโลกมันเต็มไปด้วยขยะเยอะมากแล้ว ช่วยลดได้โดยนำกลับมาใช้ใหม่ได้ก็ช่วยลดๆกันไปครับ

yun (11).gif yun (11).gif yun (11).gif
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2012 | 11:41:54 AM โดย Gun'n » บันทึกการเข้า

สนั่น(ล่ะเพลีย)
STAFF
นักเที่ยวต่างแดน

Point +0/-0

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มกราคม 2012 | 08:35:20 PM »

ที่บ้านมีอยู่ตัวหนึ่ง HITACHI อายุตอนนี้ราวๆ30ปี+ ยังใช้งานปกติและความแรงไม่ได้ลดลงเลย

เล็กๆ บางๆ ปลิวๆ

หน้า: [1]
  พิมพ์